Đóng

11/08/2018

SAU KHI KÝ HỢP ĐỒNG MUA NHÀ BAO LÂU THÌ ĐƯỢC SANG TÊN SỔ ĐỎ?

Hỏi: Gia đình tôi đã mua ngôi nhà 2 tầng được 3 tháng và có giữ lại 60 triệu, đợi khi hoàn tất các thủ tục sang tên sổ đỏ sẽ thanh toán nốt cho chủ nhà.

Nhưng khi được đề nghị sang tên sổ đỏ thì người bán lại bảo phải đợi thêm 2 tháng nữa mới thực hiện được thủ tục này. Vậy luật sự cho tôi biết, pháp luật hiện hành có quy định về thời gian sang tên sổ đỏ sau khi bán nhà hay không? Gia đình tôi phải làm gì để có thể đứng tên ngôi nhà mà mình mới mua?

Luật sư tư vấn:

Tại Điểm a Khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai năm 2013 đã quy định rõ về việc thực hiện các quyền như chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất; quyền thực hiện thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất phải đăng ký biến động đất đai.

sang tên sổ đỏ
Thời gian thực hiện đăng ký sang tên trước bạ là không quá 30 ngày, kể từ ngày ký hợp đồng chuyển nhượng.

“Các trường hợp đăng ký biến động quy định tại các điểm a, b, h, i, k và l khoản 4 Điều này thì trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày có biến động, người sử dụng đất phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động; trường hợp thừa kế quyền sử dụng đất thì thời hạn đăng ký biến động được tính từ ngày phân chia xong quyền sử dụng đất là di sản thừa kế”, quy định tại Khoản 6 của Luật trên.

Căn cứ theo nội dung quy định trên, thời gian thực hiện thủ tục đăng ký sang tên trước bạ là không quá 30 ngày, kể từ ngày ký hợp đồng chuyển nhượng.

Như vậy, gia đình bạn cần đề nghị bên bán nhà thực hiện thủ tục sang tên trước bạ nhà đất đúng với thỏa thuận trong hợp đồng đã ký. Trường hợp, bên bán vẫn không đồng ý thực hiện thủ tục này, gia đình bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện lên tòa án để buộc bên bán phải thực hiện sang tên ngôi nhà cho mình theo đúng quy định của pháp luật.

Luật sư Đỗ Trọng Linh
Công ty Luật Bảo An, Hà Nội

Theo Vnexpress
Kiến Thức Bất Động Sản Related